MiniCNCThailand
วันที่ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2018, 13:13:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เชิญสมัครสมาชิก
แล้ว ท่านจะได้มากกว่า ที่ท่านคิด ครับ

MiniCNC มี Fanpage แล้วนะครับ  https://www.facebook.com/Minicncthailand

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการ Spindle & Inverter  (อ่าน 673 ครั้ง)
yAikKU
Newbie
*

« เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2017, 21:43:57 »

สอบถามอาการ Spindle & Inverter ขนาด 2.2kw ของ HY หน่อยครับ เพิ่งได้มา ตอนที่ได้มาใหม่ ต่อไฟใช้งานได้ปกติ นึกอยากลองแบบใช้ PWM สั่งปรับความเร็วรอบใน gcode เลยตั้งค่าใน inverter คราวนี้ปัญหาคือ ไปรีเซตค่าเริ่มต้นใหม่จากโรงงาน ลองไปลองมา spindle ควันขึ้นเป็นโขมงเลย  emo (5) สัก 5 วินาทีกว่าจะไปปิดไฟได้ เลยไปดูค่าใน inverter ปรากฏว่าค่าโรงงานมันตั้งค่ากระแสไว้ที่ 11A เลยปรับใหม่เป็น 9A ปัญหาที่อยากสอบถามคือ
  1. พอกด Run ปรากฎว่า Spindle หมุนแค่ 1/8 รอบ inverter ตัด แจ้งว่า eoca (over current accel) เลยลองปรับค่า pd014 ตั้งแต่ 15-500 ก็ยังเป็นอาการเดิม สงสัยว่า spindle ไหม้เกรียมไปแล้ว หรือผมตั้งค่า inverter ยังไม่ถูกครับ ใครพอแนะนำการตั้งค่าให้ได้บ้างครับ
  2. ช่วงที่กด Run แล้ว inverter ตัดไฟ spindle ไปนั้น ประมาณ 1-2 วินาที ลองเอาไขควงเช็คไฟจิ้มที่โครง Spindle มีไฟด้วย แสดงว่าไฟรั่วลงโครงใช่ไหมครับ แต่ทำไมช่วงที่ยังไม่กด Run ลองเอามัลติมิเตอร์เช็ค pin (u,v,w)&โครง ก็ไม่เห็นว่าลัดวงจรเลย
  3. ลองวัดค่าความต้านทานในตัว Spindle pin u&v v&w w&u ได้ค่า 1.6 ohm เป็นค่าปกติไหมครับ
  ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะเปลี่ยน Spindle หรือ Inverter ดี ผมสงสัยว่าทำไมโรงงานตั้งค่ามาให้ตั้ง 11A ทั้งๆที่ในคู่มือบอกเป็น Inverter สำหรับ Spindle 2.2 kw (10A)

niranam
โทร 089 127 8361 คุณตา
Administrator
Hero Member

ตรงมา และ ตรงไป แต่อาจจะไม่ถูกใจ กับบ้างท่าน

ta8361_2005@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2018, 14:19:44 »

1 Inverter ต้อง ตั้งที่ 400 Hz  ( ต้องตั้งประมาณ 3-4 ฟังชั่น )
2 ถ้าตั้งต่ำไป รอบไม่ได้ กระแส จะสูงมาก  (  ถ้านาน ถึงกับไหม ได้ ซึ่งของคุณน่าจะ อาการนั้น แล้ว )
3 การ ปรับให้ใช้ PWM เป้นการตั้ง ฟังชั่น เพิ่ม ไม่ควรไป รีเซ็ต เป็นค่าเริ่มต้น

ทางแก้

1 ปรับค่า Invert ไปเป็น ค่าเดืม ก่อน  ( ซื้อ Inverter จากที่ไหน ลองขอ คำแนะนำ จากคนขาย น่าจะได้ข้อมูล )
2 ถ้าหัวกัด พัง  ซื้อใหม่ จากคนขายที่มีประสบการณ์ และ คำแนะนำ ให้ได้  ( อย่าเน้นถูก เพราะ คุณจะไม่ได้ หรือ ไม่มี บริการหลังการขาย )

โชคดี ปีใหม่ ครับ

MiniCNC มี Fanpage แล้วนะครับ  https://www.facebook.com/Minicncthailand

emo (31) emo (31) emo (31)
yAikKU
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม พ.ศ. 2018, 22:31:17 »

1 Inverter ต้อง ตั้งที่ 400 Hz  ( ต้องตั้งประมาณ 3-4 ฟังชั่น )
2 ถ้าตั้งต่ำไป รอบไม่ได้ กระแส จะสูงมาก  (  ถ้านาน ถึงกับไหม ได้ ซึ่งของคุณน่าจะ อาการนั้น แล้ว )
3 การ ปรับให้ใช้ PWM เป้นการตั้ง ฟังชั่น เพิ่ม ไม่ควรไป รีเซ็ต เป็นค่าเริ่มต้น

ทางแก้

1 ปรับค่า Invert ไปเป็น ค่าเดืม ก่อน  ( ซื้อ Inverter จากที่ไหน ลองขอ คำแนะนำ จากคนขาย น่าจะได้ข้อมูล )
2 ถ้าหัวกัด พัง  ซื้อใหม่ จากคนขายที่มีประสบการณ์ และ คำแนะนำ ให้ได้  ( อย่าเน้นถูก เพราะ คุณจะไม่ได้ หรือ ไม่มี บริการหลังการขาย )

โชคดี ปีใหม่ ครับ

emo (31) emo (31) emo (31)

ขอบคุณมากครับ
ได้ติดต่อผู้ขายแล้ว ลองทำตามคำแนะนำก็ยังอาการเดิม 555 สงสัย Spindle ได้กลับบ้านเก่าไปแล้ว spindle พวกนี้ถ้าส่งซ่อมจะคุ้มไหมครับ
หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์